Bật mí cách trả lời các câu hỏi phỏng vấn xuất sắc

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi Anh114, 26/11/19.

1. Anh114

Anh114 Level 3 Thành viên

phần đông chúng ta ko thích bị bất thần, nhất là trong giai đoạn săn việc. Bởi thành thật mà nhắc, chuyện tìm và giành được công việc ước mong đã quá đủ găng – các cảnh huống gây bối rối không giúp ích thêm gì.

bởi thế, trong bài viết này, chúng tôi muốn giúp bạn giảm bớt khó khăn trong công đoạn trước tiên của hành trình mua việc: phỏng vấn qua điện thoại. Nếu như chưa biết nên mong đợi và chuẩn bị gì cho cuộc gọi ấy, cộng xem ngay danh sách câu hỏi thường gặp và gợi ý giải đáp dưới đây nhé!

Xem thêm: xác nhận tham gia phỏng vấn bằng tiếng anh xuất sắc nhất

trước nhất, vì sao phỏng vấn qua điện thoại lại quan trọng?

Như bạn mang thể nghĩ đến, hình thức này hơi tiện dụng. Angela Smith, cựu chuyên viên tuyển dụng và huấn luyện nghề nghiệp của The Muse, chỉ ra rằng, “nếu đang mang số đông ứng cử viên dự tuyển và nhà phỏng vấn muốn thu hẹp danh sách các người nên được mời đàm đạo trực tiếp thì phỏng vấn qua điện thoại rất hữu ích”. Cách sàng lọc này còn đặc biệt thích hợp trong trường hợp người tìm việc sinh sống ở nơi xa doanh nghiệp, vì nó giúp đôi bên tiết kiệm thời gian và giá tiền.

nhà tuyển dụng kiếm tìm gì trong cuộc gọi này? Tina Wascovich – đào tạo viên nghề nghiệp tại Muse – Phân tích rằng thông báo đôi bên bàn thảo rất mang ý nghĩa để “nhà tuyển dụng gạn lọc những nguy cơ, quyết tâm xác nhận trình độ ứng viên, rà soát mức độ thích hợp yêu cầu”. Nhắc cách khác là phỏng vấn viên cần khiến sáng tỏ bạn là người nào, đã biết gì về công ty và tại sao muốn làm cho việc ở đó.

tất nhiên những thắc mắc đặt ra sẽ vô cùng phong phú và can dự cụ thể đến công tác hay ngành bạn tham gia. Nhưng rộng rãi hơn các câu hỏi ấy lại chính là những câu hỏi về kỹ thuật hoặc rà soát hành vi thường gặp.

Bạn có thể quan tâm: câu hỏi phỏng vấn xin việc kế toán hoàn chỉnh nhất

một. Bạn biết đến công tác này bằng phương pháp nào?

có 2 lý do khiến phỏng vấn viên hỏi điều này: trước tiên là họ tò mò. Bên cạnh đó thông tin này cũng bổ ích cho việc tinh chỉnh thứ tự tuyển dụng. Thứ 2 là họ muốn biết tại sao bạn xin việc và rút cục bạn đã “xuất hiện” trước mặt họ như thế nào (điều mà họ sẽ tiếp diễn khiến rõ trong nghi vấn “Tại sao bạn muốn công tác này” sau đó). Nếu như bạn vô tình biết được nhu cầu tuyển dụng qua bạn bè, đây mang thể là thông báo quan trọng mà phỏng vấn viên muốn biết.

tư vấn thế nào?

đơn thuần – chỉ cần nhắc ra nơi bạn đã tìm được tin tuyển dụng, chẳng hạn như trên website tuyển dụng, qua LinkedIn hay mạng lưới quan hệ… và một tẹo về động cơ khiến cho bạn nộp đơn. Chẳng hạn, “Tôi được nghe nhắc về vị trí trống trong phòng ban […] của công ty phê chuẩn 1 người bạn tên […]. Thật hay là trước nay tôi rất ngưỡng mộ công ty, đã theo dõi tin tức tuyển dụng của các anh chỉ mất khoảng dài và tôi nhìn thấy rằng vai trò này thực thụ phù hợp để tôi ứng tuyển.”

2. Kể tôi nghe một tí về bạn?/ Hãy san sớt vài điều trong CV của bạn?

nghi vấn này giúp kết nối các chi tiết giữa khả năng của bạn sở hữu bắt buộc công tác. Đôi khi người hỏi chuyện bạn chẳng phải là giám đốc tuyển dụng, mà chỉ là chuyên viên tuyển dụng hoặc ai đó trong phòng ban nhân sự với nền tảng hiểu biết chưa sâu về ngành nghề của bạn. Trong trường hợp đấy, họ không mang đủ bối cảnh để hiểu đúng mức độ phù hợp của bạn so với vai trò.

Smith Tìm hiểu, đối có các ứng viên có lịch sử làm cho việc rộng rãi hoặc thay đổi công việc tình cờ, thật khó để người xem lí lịch mang thể nắm bắt được đầy đủ các kết nối.

Xem thêm: kinh nghiệm phỏng vấn xin việc kế toán chuẩn, chỉnh

trả lời thế nào?

Wascovich chỉ ra rằng, điều phỏng vấn viên đích thực tìm kiếm trong câu giải đáp của bạn là: “Chia sẻ cho tôi những điều về bản thân bạn đích thực sở hữu liên quan tới vai trò mà bạn đang ứng tuyển”. Do vậy, hãy tập hợp vào các kỹ năng và kinh nghiệm có thể vận dụng thấp nhất. Bạn sở hữu thể đơn thuần hoá câu tư vấn bằng cách tiêu dùng công thức “Hiện tại – kí vãng - Tương lai”. Giảng giải bây giờ bạn đang ở đâu và khiến cho gì, kết liên nó sở hữu những điều từng khiến cho trong quá khứ, và rốt cục chấm dứt bằng lời giảng giải thuần tuý về các điều bạn mong muốn được khiến cho trong khoảng thời gian dài, chỉ tiêu đấy can dự đến công việc này như thế nào.

3. Bạn đã biết gì về đơn vị ?

Phỏng vấn viên muốn rà soát xem bạn với Nhận định về họ ko. Bất cứ người nào cũng với thể nộp đơn vào 1 vị trí để mở. Ứng viên phù hợp sẽ rất tận tình với doanh nghiệp và những gì công ty đeo đuổi.

tư vấn thế nào?

Đừng chỉ đơn giản “trả bài” các thông báo tại mục “Về chúng tôi” trên website công ty. Hãy chọn ra 1 hoặc hai phẩm chất nổi trội của đơn vị với thể cộng hưởng có bạn – trong khoảng sứ mệnh, sản phẩm, nhãn hàng cho tới văn hoá đơn vị. Giải thích tại sao bạn đề cao và ái mộ họ, đưa ra cứ liệu cho thấy chúng gắn kết có cá nhân bạn.

ví dụ ví như ứng tuyển vào CareerBuilder, bạn có thể nói: “Tôi đã đọc những bài viết giải đáp nghề nghiệp trong suốt đa dạng năm. Tôi yêu sứ mệnh của công ty trong việc giúp ứng viên xây dựng được sự nghiệp đúng sở hữu ham mê. Tôi đã dành 10 năm qua để thực hành đa dạng vai trò khác nhau mà tôi ko đích thực mong ước cho đến lúc tậu thấy chỗ đứng của mình trong vai trò tăng trưởng kinh doanh. Tôi nghĩ rằng đây mang thể là kinh nghiệm hoàn hảo để san sớt và giúp đa dạng người khác tránh đi vào vết xe đổ của tôi song song tậu thấy nghề nghiệp ước mơ.”

4. Tại sao bạn nghỉ tổ chức trước?/ Bạn đã nghỉ công tác ngày nay chưa?

Thoạt nghe có vẻ như nhà phỏng vấn muốn đào bới quá khứ, thực tiễn với một mục đích sâu xa hơn trong nghi vấn này: vì sao bạn lại bỏ công việc trước đấy, và cách thức mà bạn kể về nó sẽ bật mí phổ biến điều về đạo đức và thái độ khiến cho việc của bạn.

Thậm chí giả dụ từng bị thôi việc vì lý do gì, bạn cũng ko nên ngăn mình thành thật trong câu giải đáp nhé! Bị kết thúc hiệp đồng hoặc thải hồi là chuyện không vui, đôi khi đáng hổ ngươi, nhưng không hề khi nào cũng hoàn toàn là lỗi của bạn. Hãy vượt qua nó thật giỏi và gây ấn tượng phải chăng nhất sở hữu phỏng vấn viên.

giải đáp thế nào?

không cần phải đi sâu vào phơi bày những chi tiết lặt vặt, bất lợi nếu như bạn từng bị cho mất việc. Nhà phỏng vấn cũng ko muốn “chà xát” tâm hồn bạn bằng những chi tiết ko dễ chịu, họ muốn biết bạn học được gì sau trải nghiệm đấy. Hãy đề cập một cách thuần tuý, “Tôi đã ra đi vì lý do […], và giải thích thêm là chuyện này đã làm bạn trở nên nhân viên rẻ hơn, mạnh mẽ hơn như thế nào.”

ví như bạn ra đi bởi lý do khác, bất đề cập là vì thiếu ko gian lớn mạnh, không thích sếp hoặc muốn học thêm kỹ năng mới, tuyệt đối tránh nói xấu tổ chức, sếp và đồng nghiệp cũ (ngay cả khi bạn rất muốn bộc bạch nỗi ấm ức). Thay vào đấy, quy tụ vào những gì bạn mong mình mang thể hoàn tất trong vai trò mới.

ví dụ, bạn sở hữu thể nhắc, “Tính cho đến nay tôi đã tham gia lĩnh vực điều hành Công trình được vài năm, dù rất yêu công việc mình đang làm, nhưng hiện tại tôi thích được vận dụng những kỹ năng đã có vào ngành kỹ thuật. Tin rằng công việc này là cơ hội tuyệt vời để tôi sở hữu thể làm điều ấy.”