Bế tắc khi bố chồng thường xuyên xin tiền

Thảo luận trong 'Khác' bắt đầu bởi lindanga, 18/5/19.

1. lindanga

lindanga Level 3 Thành viên

Bế tắc khi bố chồng thường xuyên xin tiền Ra ở riêng rồi, em vẫn bị bố chồng hỏi xin tiền. Em đã nói chuyện với bố rất nhiều lần rằng con đang đi bán quần lót nam giá rẻ , chúng con không có tiền, ăn cơm cũng chỉ có rau luộc. Em lấy chồng được 5 tháng, trước khi cưới em đang theo học cao học. Chồng em muốn chúng em cưới sớm để anh tu chí làm ăn cũng như giúp đỡ cho em đi học. Sau khi cưới, em vừa học vừa làm, tiền của 2 vợ chồng đến giờ phút này mới tạm trả xong nợ cưới. Vì bố chồng em ngày nào cũng kêu ca không có tiền mua quần lót nam giá sỉ , bảo mỗi tháng bọn em đưa bố 3 triệu, vợ chồng em không chịu được nên xin ra ở riêng. Chúng em đi ở trọ. Thật sự mà nói vợ chồng em ngày nào cũng chỉ ăn rau luộc. Lương 2 vợ chồng cộng lại một tháng được 6 triệu. Nhưng ra ở riêng rồi, em vẫn bị bố chồng hỏi "xin tiền". Em không biết phải làm thế nào cho bố chồng em hiểu? (Vũ) [​IMG] Trả lời: Thông cảm là giá trị lớn nhất và dung hòa nhất trong cuộc sống của chúng ta, nhưng cũng là điều khó làm nhất bởi mỗi người có thể vì lợi ích này hoặc lợi ích khác mà thành ra phức tạp. Lợi ích cá nhân là những vấn đề rắc rối nhất trong quan hệ xã hội, nhất là trong gia đình khi gặp người ích kỷ không biết đến khó khăn của người khác. Đây là vấn đề có thể làm tan vỡ gia đình, mất tình bạn, mất tình nghĩa nếu mỗi người trong hoàn cảnh đó không biết cách xử lý. Câu chuyện của bạn thực sự là vấn đề phức tạp khi “bố chồng ngày nào cũng kêu ca không có tiền, bảo mỗi tháng bọn em đưa bố 3 triệu đồng, các bạn không chịu được nên xin ra ở riêng”. Đây là vấn đề từ cái khó đã có cái mới, tức là ở riêng nên khá độc lập về cuộc sống. Nhưng ra ở riêng rồi bạn vẫn bị bố chồng hỏi “xin tiền”. Đây là vấn đề cần giải quyết. Bạn đã sai lầm vì cha chồng không thông cảm mà bạn cứ “nói chuyện với bố rất nhiều lần rằng con đang đi học, chúng con không có tiền, ăn cơm cũng chỉ có rau luộc” thì quả thực không thể “lọt tai cha chồng”. Bạn không thể nào làm cho cha chồng hiểu được vì ông ấy cần tiền và không cần biết việc thu nhập của con dâu thế nào, cuộc sống của nó ra làm sao. Nếu bạn càng phàn nàn việc nghèo khó thì cha chồng lại càng nghĩ bạn có tiền mà không đưa cho ông, trước đây mỗi tháng bạn đã đưa 3 triệu nên ông cứ nghĩ bạn có tiền. Tâm lý này là tâm lý quán tính mà người ta khó cắt đi khi thay đổi. Bạn hãy giao hết tiền cho chồng bạn và công bố anh ấy là thủ quỹ, còn con đi làm về được bao nhiêu giao cho anh ấy hết. Bạn phải bàn với chồng để chồng bạn lập một cuốn sổ chi tiêu công khai cho gia đình chồng biết, như tiền thuê nhà, tiền xăng xe, sửa chữa xe, tiền ăn, tiền điện nước, tiền đi học của bạn, tiền quần lót nam giá sỉ tphcm… tất cả đều ghi vào cuốn sổ. Khi bạn không giữ tiền thì địa chỉ “xin tiền” sẽ được chấm dứt. Nhưng nhớ phải lo học để phát triển cuộc sống về sau. Chúc thông thái.