Cách trả lời các câu hỏi phỏng vấn khi đi xin việc xuất sắc

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi Anh114, 11/11/19.

1. Anh114

Anh114 Level 3 Thành viên

1. Hãy giới thiệu cho chúng tôi về bản thân bạn?

Đây không hề khi để bạn nói lể về cuộc sống cá nhân, mà phải hội tụ vào trị giá tiềm năng của bản thân, vào những gì mình mang thể cống hiến cho doanh nghiệp.

nhà phỏng vấn muốn nghe về những thành tựu của bạn trong 2-3 câu ngắn gọn. Và họ sẽ chỉ nghe các thông tin mà ta nêu ra.

bởi vậy, hãy tỉnh táo và đề cập ra những ưu điểm nhất của bạn.

Xem thêm: câu hỏi phỏng vấn xin việc bằng tiếng anh khi đi xin việc

2. Bạn hãy diễn đạt bản thân bằng 1 từ?

mang nghi vấn này, họ muốn biết về tính phương pháp, độ tự tín trong việc nhận thức về bản thân và liệu thời trang khiến việc của bạn với thích hợp với công tác này hay không.

Đây sẽ là một nghi vấn khó nhằn nếu như được đưa ra ở ngay đầu cuộc phỏng vấn, vì ta chưa biết họ đang kiếm tìm tính phương pháp gì ở ứng viên.

đầy đủ những nhà tuyển dụng hiện nay cần tậu các người chịu được sức ép, lạc quan, chân thực, đáng tin cậy và tận tụy. Đây là cơ hội để bạn diễn đạt những đặc tính thấp nhất của mình mà thích hợp sở hữu công việc.

3. Bạn thấy vị trí này thế nào lúc so sánh có những vị trí khác mà bạn đang ứng tuyển?

Ý của nhà tuyển dụng là: "Bạn mang đang ứng tuyển cho công tác nào khác không?" Người phỏng vấn muốn nghe bạn nói về những tổ chức khác hoặc các vị trí bạn để ý.

Đừng nói: "Đây là công tác độc nhất vô nhị tôi ứng tuyển". Rất ít người tìm việc chỉ ứng tuyển ở 1 đơn vị - họ có thể cho rằng bạn đang không chân thực.

Nên nói: "Tôi cũng đang xin việc ở 1 số nơi, tuy nhiên, tôi vẫn chưa quyết định đâu là nơi phù thống nhất cho bước tiến gần đến của mình."

Bạn có thể quan tâm: phỏng vấn xin việc bằng tiếng anh là gì ? Xem nhanh để rõ

4. Bạn hãy nêu ba điểm cộng và ba điểm yếu của mình?

Mỗi công tác có đặc điểm khác nhau, nên hãy chọn các ưu thế phù hợp có vị trí này, và nêu một mặt tích cực lúc nhắc về điểm yếu.

ít ra là hãy đề cập về các hành động tích cực bạn đã thực hành để nỗ lực làm cho tránh những yếu điểm của mình.

điểm mạnh của bạn với thể sẽ không phù hợp sở hữu các kỹ năng và bắt mắt khiến việc cần yếu cho công việc. Nên rẻ nhất là chuẩn bị thắc mắc này trước, hoặc bạn sẽ sở hữu nguy cơ bị mẫu cao.

5. Vì sao bạn muốn khiến cho việc ở đây?

Họ muốn biết điều gì làm bạn cảm thấy hứng thú nhất, bạn đã nghiên cứu về đơn vị và công tác ra sao, và bạn muốn công tác này tới mức nào.

Họ cũng muốn biết rằng bạn sẵn sàng khiến việc; rằng bạn nhiều năng lượng; bạn có thể đóng góp đa dạng cho công ty; bạn hiểu nhiệm vụ và tiêu chí của họ; và bạn muốn phát triển thành 1 phần của sứ mệnh ấy.

Bạn có thể quan tâm: kinh nghiệm phỏng vấn xin việc bằng tiếng anh xuất sắc

6. Tại sao bạn muốn bỏ công tác hiện tại?

Người phỏng vấn muốn xác định xem bạn sở hữu vấn đề lúc làm việc với người khác hay không, bạn có nhanh chán hay ko v.v...

vì vậy hãy thận trọng. Giả dụ bạn không khôn khéo, câu tư vấn của bạn mang thể gây nghi ngờ hoặc khiến bạn mất hoàn toàn thời cơ.

7. Điều bạn tự hào nhất trong sự nghiệp của mình là gì?

Họ muốn hiểu về thứ bạn yêu thích, bạn cảm thấy mình chuyên nghiệp ở mặt nào, và liệu bạn tự hào về công tác của mình ko.

Đây là khi nhà phỏng vấn sẽ coi xét khả năng ăn đề cập và truyền cảm hứng, cũng như năng lượng hăng hái tới người khác của bạn.

Nhưng hãy lưu ý: lúc san sẻ về thành công của mình, hãy đề cập thật hàm súc. Khả năng thuyết trình mang thể để dành sau lúc bạn nhận được việc.

8. Bạn hợp và không hợp với kiểu sếp và đồng nghiệp nào nhất, tại sao?

Để trả lời thắc mắc này, bạn phải thật tĩnh tâm và tỉnh ngủ. Bạn sẽ bị xem là khó cộng tác khi thừa nhận mình ko hợp khiến việc có người khác.

Hãy bắt đầu có những điều tích cực và giảm bớt những câu chuyện tiêu cực. Đây chẳng phải là khi để đề cập về những thiếu sót cá nhân. Đây là cơ hội để nhắc về những đặc điểm mà bạn mến mộ ở người khác và biểu thị rằng mình đủ cởi mở để làm cho việc có phổ biến kiểu người.

9. Bạn đã bao giờ mường tưởng việc phát triển thành một thương lái chưa?

Trong đông đảo những trường hợp, nghi vấn này có tức thị liệu bạn mang ý định bỏ việc và tự mở doanh nghiệp riêng không. Đừng nhắc về mong muốn trở thành sếp của mình. Họ sẽ lo sợ rằng bạn vẫn kỳ vọng tự lập nghiệp và sẽ bỏ trốn.

Hãy kể bạn từng mường tượng việc kinh doanh hoặc từng khiến cho việc độc lập, rằng bạn đã trải nghiệm hoặc nghĩ suy về nó, nhưng nó không đáp ứng với bạn.

Bạn cũng sở hữu thể làm cho dịu đi nỗi ám ảnh của họ bằng cách giải thích chuẩn xác vì sao công ty của họ lại hấp dẫn bạn.

10. Nếu như được nhận vào bất kỳ đơn vị nào, đâu sẽ là sự lựa chọn của bạn?

hội tụ vào công việc hiện nay, đừng để bị cuốn vào cuộc bàn luận và vô tình để lộ sự quan tâm tới 1 tổ chức nức danh nào đấy.

nhà tuyển dụng muốn biết doanh nghiệp họ với phải là chọn lọc bậc nhất của bạn ko.

Nên đáp lại: "Trên thực tế, tôi đã nghiên cứu tất cả đơn vị, và công ty này với vẻ phù hợp mang tôi. Thật thú vị vì tổ chức đang khiến trong ngành…, và tôi rất muốn đóng góp."

11. Vì sao bạn lại bị sa thải?

Họ muốn thấy sự hăng hái, sẵn sàng trở lại khiến việc với một thái độ tuyệt vời và sự tự tín của bạn chứ chẳng hề sự chống chế hay giận dữ.

Bạn có thể thấy cay cú hoặc tức giận vì bị sa thải, và nghi vấn này sở hữu thể làm cho bạn nhắc xấu về sếp cũ. Nhưng thay vào ấy, hãy giữ bình tĩnh và nhắc về quyết định nghề nghiệp sau khi bị thải hồi.

12. Bạn sẽ khiến cho gì nếu ngày mai bạn kiếm được 5 triệu đô?

Người phỏng vấn muốn biết liệu bạn vẫn sẽ làm cho việc ngay cả lúc đã mang tiền. Họ muốn nghe bạn sẽ tiếp tục làm cho việc vì bạn mê say - và bạn sẽ mang những quyết định tài chính sáng tạo. Phản hồi của bạn cho câu hỏi này cho thấy động cơ và đạo đức làm việc của bạn.

13. Bạn đã bao giờ bị đề nghị làm việc không liêm chính bởi người giám sát hoặc đồng nghiệp chưa? Hãy nhắc cho chúng tôi nghe về nó.

Nhà tuyên dụng đang Tìm hiểu đạo đức của bạn bằng cách thức hỏi bạn 1 tình huống tế nhị. Bạn mang xử lí khôn khéo không? Mang phản ứng dữ dội không? Quá trình suy nghĩ của bạn như thế nào?

Họ muốn biết bạn khắc phục những trở ngại nhạy cảm ra sao và cũng cảnh giác sở hữu những người kể xấu sếp cũ. Hãy trả lời rõ ràng, súc tích, và giỏi, mà ko mách nhỏ bất kỳ hành động nội bộ nào của người sếp cũ.

14. Hãy cho chúng tôi biết lý do làm người nào đó ko thích khiến cho việc có bạn?

ví như bạn nói: "Tôi chẳng thể nghĩ ra lý do nào để mọi người không thích làm việc mang mình," nó sẽ có ý xúc phạm người phỏng vấn lúc bạn giảm tầm quan trọng của thắc mắc này.

Hãy đề cập rằng: "Tôi đã may mắn có được mối quan hệ thấp ở phần đông những công việc của mình".

Hay: "Lần duy nhất mà tôi ko được lòng mọi người cho lắm – dù chỉ nhất thời thôi - là lúc tôi phải thử thách nhân viên để họ khiến cho việc rẻ hơn. Thỉnh thoảng tôi cảm thấy chúng ta phải đưa ra các quyết định cạnh tranh vì lợi ích to hơn của công ty".

15. Bạn sắp xếp thời gian để tới buổi phỏng vấn này thế nào? Sếp của bạn sẽ nghĩ bạn đang ở đâu?

Họ muốn Tìm hiểu những dành đầu tiên của bạn: công việc hiện tại trước, buổi phỏng vấn sau; bạn với coi trọng công tác tại doanh nghiệp ví như bạn làm tổ chức họ lâu dài.

Họ cũng muốn biết bạn xử lý những cảnh huống khó xử như thế nào lúc bạn không thể thành thật với sếp. Câu giải đáp hay nhất là: bạn đến buổi phỏng vấn trong giờ nghỉ giải lao; giải thích rằng bạn luôn đặt công tác của mình lên đầu, và tới phỏng vấn trước hoặc sau giờ làm cho việc, vào giờ ăn trưa, vào cuối tuần, hay chỉ cần khoảng nghỉ tư nhân.

16. Đã sở hữu khi nào bạn ko đồng ý mang chính sách của công ty chưa?

Thật khó tin khi bạn đề cập "tôi chưa bao giờ ko đồng ý với chính sách của doanh nghiệp."

khi mà các đơn vị muốn các nhà lãnh đạo và nhân viên khiến cho theo các quy tắc, họ cũng muốn sẽ mang người đề đạt các chính sách lạc hậu, anh dũng chống lại và đề xuất đổi thay.

Hãy nói lên ý tưởng của bạn về việc đổi thay chính sách là mang lợi cho công ty.