Chia sẻ Răng sứ tồn tại được bao lâu thì cần phải làm lại?

Thảo luận trong 'Thời Trang' bắt đầu bởi haineva, 9/10/19.

1. haineva

haineva Level 2 Thành viên

Răng sứ tồn tại được bao lâu thì cần phải làm lại?
    Câu hỏi: Chào bác sĩ! Xin cho em hỏi răng sứ tồn tại được bao lâu thì phải tiến hành lại ạ? Bốn chiếc răng cửa của em bị gãy mất ½ thân răng bởi vì em gặp gỡ tại nạn. Nay em muốn thực hiện để khắc phục hiện trạng này, thế nhưng đang phân vì sợ tuổi thọ không cao. Mong Y Bác sĩ cho lời khuyên giúp em (Ngọc Cầm – 25 độ tuổi – Bến Tre).
    thông tin

Thân chào Ngọc Cầm! Bước đầu, xin cảm ơn bạn do đã tin tưởng và Tham khảo nỗi e dè của mình về cho Nha khoa quốc tế Nevada. Với Tư vấn của bạn “răng sứ tồn tại được bao lâu thì nhất thiết thực hiện lại”, chúng tôi xin được yêu cầu cụ thể như sau:

Răng Sứ Tồn Tại Được Bao Lâu Thì phải làm Lại? [Bác Sĩ Trả Lời]
    Về bản chất, răng sứ chính là một thân răng nhân tạo được dùng để thay thế cho chiếc răng thật đã bị hư hỏng hoặc sai sót. Phổ biến, sau đó bọc răng sứ có thể tồn tại trong môi trường miệng trung bình từ 7 – 10 năm.

Mặt dù vậy, thực tế cho thấy, răng sứ tồn tại được bao lâu còn phụ thuộc vào đa dạng yếu tố khác nhau, bao gồm: tốt cùi răng, kĩ thuật của Y Bác sĩ thực hiện, chất liệu răng sứ.

[​IMG]chất lượng cùi răng: Chiếc răng thật được mài dùng để tiến hành trụ cần cần thiết khỏe mạnh, cứng chắc và không bị mắc bệnh lý thì răng sứ mới có thể tồn tại trong khoảng thời gian dài trong môi trường miệng. Ngược lại, với các chiếc răng bị sâu, chết tủy, gãy vỡ lớn thì tuổi thọ của răng sứ sau đó phụ hình sẽ bị suy giảm.

[​IMG]Kĩ thuật của thầy thuốc tiến hành: Phục hình răng sứ làm đẹp có kĩ thuật rất phức tạp và tinh vi. Chính vì thế, trong suốt quá trình thực hiện răng sứ, chuyên gia buộc cần thiết thực hiện tỉ mỉ và chính xác từng thao tác. Như vậy, răng sứ sau khi hoàn tất mới có được tính thẩm mỹ hoàn thiện và có tuổi thọ cao.

[​IMG]Chất liệu răng sứ: hiện nay, thân răng nhân tạo được chia thành 2 dòng chính, bao gồm: răng sứ kim loại và răng toàn sứ. Ví như bạn vận dụng răng sứ kim loại để phục hình thì nó có thể tồn tại từ 5 – 7 năm trong môi trường miệng. Còn đối với răng toàn sứ, tuổi thọ của nó nằm trong vòng từ 10 – 12 năm hoặc có thể hơn.

Ngọc Cầm thân mến! Nếu muốn biết chuẩn xác răng sứ tồn tại được bao lâu thì phải thực hiện lại, tốt nhất, bạn nên đến trực tiếp trung tâm nha khoa uy tín để được chuyên gia thăm khám và hỗ trợ cụ thể dựa trên tình trạng răng miệng hiện tại của bạn nhé.

các để ý Để Kéo Dài độ tuổi Thọ Răng Sứ Sau Phục Hình
    Để tạo điều kiện cho răng sứ luôn bền đẹp và có độ tuổi thọ cao, bạn hãy ghi nhớ những nếu cấp thiết dưới đây nhé.

Cách chăm sóc răng miệng:

[​IMG]Bạn hãy tập thói quen chải răng liên tục, từ 2 – 3 lần/ngày. Hơn thế nữa, sau đó chải răng, hãy vận dụng nước muối ấm hoặc nước súc miệng để làm sạch khoang miệng tốt hơn.

[​IMG]Bạn nên đánh răng bằng bàn chải lông mềm, không chải răng theo chiều ngang hoặc chải răng với lực quá mạnh. Áp dụng chỉ nha khoa để cắt bỏ căn bã thức ăn mắc kẹt trên răng.

[​IMG]Khám răng miệng định kì 6 tháng/lần để phát hiện sớm các trường hợp bất thường.

Chế độ ăn uống sau bọc sứ:

[​IMG]Không ăn uống các thực phẩm sậm màu như cà phê, trà, chocolate, rượu, bia, nước sốt có màu… bởi chúng sẽ khiến răng sứ bị không mất nhiều thời gian mất đi vẻ trắng sáng đầu tiên.

[​IMG]Nên giảm thiểu xa các thực phẩm quá cứng, quá dai, quá nóng hoặc quá lạnh. Bởi chúng là Lý do vì sao tiến hành giảm sút tuổi thọ của răng sứ.

[​IMG]Nên ăn những thực phẩm mềm và dễ nhai như cháo, súp, rau củ luộc, thịt đã hầm mềm…