Trả lời các câu hỏi phỏng vấn khi đi xin việc

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi Anh114, 21/9/19.

1. Anh114

Anh114 Level 3 Thành viên

thỉnh thoảng nhà tuyển dụng hỏi các thắc mắc tưởng chừng như đơn thuần, nhưng thực ra họ đang khéo léo "moi" những thông báo mang thể bạn đang cố che chắn.

thành ra, để hạn chế bị "khớp" khi phỏng vấn, hãy vận dụng các cách thức giải đáp các nghi vấn tuy đơn thuần nhưng đặc trưng nghiêm trọng sau:

Nhấn để phóng lớn ảnh

một. Hãy giới thiệu cho chúng tôi về bản thân bạn?

Đây không hề khi để bạn kể lể về cuộc sống cá nhân, mà phải quy tụ vào trị giá tiềm năng của bản thân, vào những gì mình có thể cống hiến cho doanh nghiệp.

nhà phỏng vấn muốn nghe về những thành tựu của bạn trong 2-3 câu ngắn gọn. Và họ sẽ chỉ nghe những thông tin mà ta nêu ra.

do vậy, hãy tỉnh ngủ và nói ra những điểm hay nhất của bạn.

hai. Bạn hãy bộc lộ bản thân bằng một từ?

với câu hỏi này, họ muốn biết về tính phương pháp, độ tự tín trong việc nhận thức về bản thân và liệu thời trang khiến cho việc của bạn sở hữu thích hợp mang công tác này hay ko.

Đây sẽ là 1 nghi vấn khó nhằn nếu được đưa ra ở ngay đầu cuộc phỏng vấn, vì ta chưa biết họ đang kiếm tìm tính phương pháp gì ở người tìm việc.

số đông những nhà tuyển dụng hiện giờ cần sắm những người chịu được sức ép, lạc quan, trung thực, đáng tin cậy và tận tụy. Đây là thời cơ để bạn biểu đạt những đặc tính rẻ nhất của mình mà thích hợp với công tác.

3. Bạn thấy vị trí này thế nào khi so sánh có những vị trí khác mà bạn đang ứng tuyển?

Ý của nhà tuyển dụng là: "Bạn sở hữu đang ứng tuyển cho công việc nào khác không?" Người phỏng vấn muốn nghe bạn kể về những đơn vị khác hoặc những vị trí bạn quan tâm.

Đừng nói: "Đây là công tác duy nhất tôi ứng tuyển". Rất ít người tìm việc chỉ xin việc ở một đơn vị - họ với thể cho rằng bạn đang ko trung thực.

Nên nói: "Tôi cũng đang ứng tuyển ở một số nơi, không những thế, tôi vẫn chưa quyết định đâu là nơi phù thống nhất cho bước tiến sắp đến của mình."

4. Bạn hãy nêu ba thế mạnh và ba điểm yếu của mình?

Mỗi công việc với đặc điểm khác nhau, nên hãy chọn những ưu thế phù hợp có vị trí này, và nêu 1 mặt hăng hái lúc kể về điểm yếu.

ít nhất là hãy đề cập về các hành động tích cực bạn đã thực hiện để nỗ lực khiến cho giảm thiểu những yếu điểm của mình.

điểm mạnh của bạn với thể sẽ không phù hợp có những kỹ năng và bắt mắt làm việc cần thiết cho công việc. Nên tốt nhất là chuẩn bị thắc mắc này trước, hoặc bạn sẽ sở hữu nguy cơ bị mẫu cao.

Xem ngay bài viết trả lời phỏng vấn xin việc vào viettel khi đi xin việc.

5. Vì sao bạn muốn khiến việc ở đây?

Họ muốn biết điều gì làm bạn cảm thấy hứng thú nhất, bạn đã nghiên cứu về doanh nghiệp và công tác ra sao, và bạn muốn công tác này tới mức nào.

Họ cũng muốn biết rằng bạn sẵn sàng làm cho việc; rằng bạn phổ biến năng lượng; bạn mang thể đóng góp nhiều cho công ty; bạn hiểu nhiệm vụ và tiêu chí của họ; và bạn muốn phát triển thành 1 phần của sứ mạng ấy.

6. Tại sao bạn muốn bỏ công việc hiện tại?

Người phỏng vấn muốn xác định xem bạn với vấn đề khi khiến việc với người khác hay không, bạn mang nhanh chán hay ko v.v...

do vậy hãy thận trọng. Ví như bạn không khôn khéo, câu giải đáp của bạn với thể gây nghi ngờ hoặc khiến cho bạn mất hoàn toàn thời cơ.

7. Điều bạn tự hào nhất trong sự nghiệp của mình là gì?

Họ muốn hiểu về thứ bạn say mê, bạn cảm thấy mình chuyên nghiệp ở mặt nào, và liệu bạn tự hào về công việc của mình ko.

Đây là khi nhà phỏng vấn sẽ xem xét khả năng ăn nhắc và truyền cảm hứng, cũng như năng lượng tích cực tới người khác của bạn.

Nhưng hãy lưu ý: lúc san sớt về thành công của mình, hãy nói thật hàm súc. Khả năng thuyết trình sở hữu thể để dành sau khi bạn nhận được việc.

8. Bạn hợp và ko hợp sở hữu kiểu sếp và đồng nghiệp nào nhất, tại sao?

Để giải đáp nghi vấn này, bạn phải thật tĩnh tâm và tỉnh táo. Bạn sẽ bị xem là khó hiệp tác lúc thừa nhận mình không hợp làm cho việc với người khác.

Hãy bắt đầu mang các điều hăng hái và giảm bớt những câu chuyện thụ động. Đây không phải là khi để nói về những khuyết điểm tư nhân. Đây là thời cơ để nhắc về các đặc điểm mà bạn ái mộ ở người khác và bộc lộ rằng mình đủ cởi mở để khiến cho việc sở hữu phổ biến kiểu người.

Tham khảo thêm bài viết: Trình bày mẫu cv xin việc trái ngành như thế nào?

9. Bạn đã bao giờ mường tưởng việc trở thành một thương buôn chưa?

Trong hồ hết những trường hợp, câu hỏi này mang tức là liệu bạn mang ý định bỏ việc và tự mở đơn vị riêng không. Đừng nhắc về mong muốn trở thành sếp của mình. Họ sẽ lo sợ rằng bạn vẫn hy vọng tự lập nghiệp và sẽ bỏ trốn.

Hãy đề cập bạn từng hình dong việc kinh doanh hoặc từng khiến cho việc độc lập, rằng bạn đã trải nghiệm hoặc nghĩ suy về nó, nhưng nó không đáp ứng với bạn.

Bạn cũng sở hữu thể làm cho dịu đi nỗi sợ hãi của họ bằng cách giải thích xác thực vì sao đơn vị của họ lại quyến rũ bạn.

10. Giả dụ được nhận vào bất kỳ đơn vị nào, đâu sẽ là sự lựa chọn của bạn?

tụ hội vào công tác hiện nay, đừng để bị cuốn vào cuộc đàm đạo và vô tình để lộ sự để ý đến một công ty nức danh nào ấy.

nhà phỏng vấn muốn biết đơn vị họ mang phải là chọn lọc bậc nhất của bạn không.

Nên đáp lại: "Trên thực tiễn, tôi đã nghiên cứu toàn bộ công ty, và đơn vị này với vẻ thích hợp có tôi. Thật thú vị vì tổ chức đang làm trong ngành…, và tôi rất muốn đóng góp."

11. Tại sao bạn lại bị sa thải?

Họ muốn thấy sự tích cực, sẵn sàng trở lại làm cho việc có 1 thái độ xuất sắc và sự tự tín của bạn chứ chẳng phải sự chống chế hay phản ứng.

Bạn có thể thấy cay cú hoặc tức giận vì bị thải hồi, và nghi vấn này có thể làm cho bạn đề cập xấu về sếp cũ. Nhưng thay vào đấy, hãy giữ tĩnh tâm và đề cập về quyết định nghề nghiệp sau lúc bị sa thải.

12. Bạn sẽ làm cho gì nếu mai sau bạn kiếm được 5 triệu đô?

Người phỏng vấn muốn biết liệu bạn vẫn sẽ làm việc ngay cả lúc đã với tiền. Họ muốn nghe bạn sẽ tiếp tục khiến cho việc vì bạn đam mê - và bạn sẽ có các quyết định tài chính sáng tạo. Phản hồi của bạn cho câu hỏi này cho thấy động cơ và đạo đức làm việc của bạn.

13. Bạn đã bao giờ bị yêu cầu làm việc ko liêm chính bởi người giám sát hoặc đồng nghiệp chưa? Hãy kể cho chúng tôi nghe về nó.

Nhà tuyên dụng đang Phân tích đạo đức của bạn bằng cách hỏi bạn 1 cảnh huống tế nhị. Bạn mang xử lí khôn khéo không? Có phản ứng dữ dội không? Công đoạn nghĩ suy của bạn như thế nào?

Họ muốn biết bạn giải quyết những trở ngại nhạy cảm ra sao và cũng cảnh giác sở hữu các người nói xấu sếp cũ. Hãy giải đáp rõ ràng, hàm súc, và giỏi, mà không tiết lộ bất kỳ hành động nội bộ nào của người sếp cũ.

14. Hãy cho chúng tôi biết lý do khiến ai ấy không thích khiến việc với bạn?

ví như bạn nói: "Tôi không thể nghĩ ra lý do nào để mọi người ko thích khiến cho việc sở hữu mình," nó sẽ có ý xúc phạm người phỏng vấn khi bạn giảm tầm quan trọng của thắc mắc này.

Hãy nói rằng: "Tôi đã may mắn với được mối quan hệ tốt ở gần như các công việc của mình".

Hay: "Lần độc nhất vô nhị mà tôi không được lòng mọi người cho lắm – dù chỉ tạm thôi - là lúc tôi phải thử thách viên chức để họ làm cho việc thấp hơn. Đôi khi tôi cảm thấy chúng ta phải đưa ra các quyết định khó khăn vì lợi ích to hơn của công ty".

15. Bạn sắp xếp thời gian để tới buổi phỏng vấn này thế nào? Sếp của bạn sẽ nghĩ bạn đang ở đâu?

Họ muốn Phân tích những ưu tiên của bạn: công việc hiện tại trước, buổi phỏng vấn sau; bạn sở hữu coi trọng công tác tại công ty nếu như bạn khiến doanh nghiệp họ lâu dài.

Họ cũng muốn biết bạn xử lý các cảnh huống khó xử như thế nào lúc bạn không thể thành thật có sếp. Câu tư vấn hay nhất là: bạn tới buổi phỏng vấn trong giờ nghỉ giải lao; giải thích rằng bạn luôn đặt công việc của mình lên đầu, và đến phỏng vấn trước hoặc sau giờ làm việc, vào giờ ăn trưa, vào cuối tuần, hay chỉ cần khoảng nghỉ tư nhân.

16. Đã với khi nào bạn không đồng ý mang chính sách của công ty chưa?

Thật khó tin lúc bạn kể "tôi chưa bao giờ ko đồng ý với chính sách của đơn vị."

khi mà những doanh nghiệp muốn các nhà lãnh đạo và nhân viên làm theo những lề luật, họ cũng muốn sẽ với người phản ảnh các chính sách lạc hậu, anh dũng chống lại và yêu cầu đổi thay.

Hãy nhắc lên ý tưởng của bạn về việc đổi thay chính sách là mang lợi cho doanh nghiệp.

trên đây là những câu hỏi phỏng vấn gây khó dễ cho các bạn ứng viên. Hy vọng bài viết này mang lại nhiều thông tin hữu ích cho bạn đọc. Thêm vào đó, đừng quên tham khảo bài viết Câu hỏi phỏng vấn trưởng phòng marketing.