Chia sẻ 9 cách điều trị đau bụng kinh hiệu quả

Thảo luận trong 'Thời Trang' bắt đầu bởi phongkhamnguyentrai2021, 24/7/21.

1. phongkhamnguyentrai2021

phongkhamnguyentrai2021 Level 1 Thành viên

“Mùa dâu” đến mỗi tháng nói không quá chứ nó là nỗi kinh hoàng đối với một số chị em. Có người đau quằn quại, đau lưng,...Vậy đâu là cách điều trị đau bụng kinh hiệu quả? Chị em theo dõi bài viết dưới đây để biết thêm thông tin chi tiết nhé!

ĐAU BỤNG KINH LÀ GÌ?

Trước khi tìm hiểu cách điều trị đau bụng kinh bạn phải hiểu nó là gì và nguyên nhân dẫn đến bệnh là do đâu. “Phòng bệnh hơn chữa bệnh” thà chưa mắc phải vẫn tốt hơn đó chị em ơi!

Đau bụng kinh là một thuật ngữ y tế chỉ những kỳ kinh nguyệt đau đớn do các cơn co thắt tử cung gây ra. Có hai loại đau bụng kinh:

• Đau bụng kinh nguyên phát là tên gọi của những cơn đau bụng kinh thông thường tái đi tái lại nhiều lần (tái phát) mà không phải do các bệnh lý khác. Đau thường bắt đầu một hoặc hai ngày trước khi bạn có kinh hoặc khi bắt đầu ra máu. Cơn đau âm ỉ từ lúc nhẹ đến lúc nặng ở vùng bụng dưới, lưng.
    • Nếu bạn bị đau bụng kinh do rối loạn hoặc nhiễm trùng ở cơ quan sinh sản nữ thì đó được gọi là đau bụng kinh thứ phát.

Cơn đau do đau bụng kinh thứ phát thường bắt đầu sớm hơn trong chu kỳ kinh nguyệt và kéo dài hơn những cơn đau bụng kinh thông thường. Bạn thường buồn nôn, nôn mửa, mệt mỏi hoặc tiêu chảy. Cơn đau thường có thể kéo dài từ 12 đến 72 giờ và bạn có thể có các triệu chứng khác, chẳng hạn như buồn nôn và nôn, mệt mỏi, thậm chí tiêu chảy. Những cơn đau bụng kinh thông thường có thể bớt đau hơn khi bạn già đi và có thể chấm dứt hoàn toàn nếu bạn sinh con.

TẠI SAO HIỆN TƯỢNG ĐAU BỤNG KINH XẢY RA?

Nguyên nhân dẫn đến đau bụng kinh nhiều vô số:

• Kinh nguyệt là do sự co thắt của cơ trong tử cung để đẩy máu kinh đi ra ngoài nhưng co quá mạnh dẫn đến những con đau âm ỉ
    • Lối đi ở cổ tử cung quá hẹp khó đẩy máu ra ngoài cũng là 1 nguyên nhân
    • Yếu tố bẩm sinh ở tử cung như tử cung ngả sau hoặc ngả trước gây ảnh hưởng đến sự lưu thông của máu kinh gây đau bụng kinh
    • Đa số nghiên cứu cho thấy hầu hết các mẹ bị đau bụng kinh thì khi sinh con, con gái đều sẽ bị đau khi đến ngày hành kinh. Hiện tượng di truyền từ mẹ sang con
    • Do đặt vòng tránh thai.
    • Thói quen ăn uống không khoa học trong những ngày hành kinh như ăn đồ cay nóng, ăn đồ lạnh, bụng không được giữ ấm...
    • Gia tăng bất thường progesterone và prostaglandin trong máu tác động đến tử cung.
    • Sự thay đổi của nội tiết tố Bệnh phụ khoa gây ra như lạc nội mạc tử cung, u nang buồng trứng, u xơ tử cung, u nang cơ tử cung... đây cũng là nguyên nhân chính gây ra những cơn đau bụng kinh dữ dội.
    • Cũng có thể do vận động quá mạnh trong ngày hành kinh. Không nên quan hệ trong thời gian này.

VẬY ĐÂU LÀ CÁCH ĐIỀU TRỊ ĐAU BỤNG KINH HIỆU QUẢ

Để điều trị đau bụng kinh có hiệu quả, áp dụng những cách sau:

• Chị em sử dụng túi chườm ấm hay một chai nước ấm đặt lên vùng bụng dưới
    • Chăm tập luyện một số bài tập thể dục để tăng cường sức khỏe trước đó
    • Trong những ngày hành kinh bạn nên tắm bằng nước ấm
    • Học Yoga, thiền thư giãn cũng là 1 cách hiệu quả Tránh stress, bớt căng thẳng tâm lý
    • Bổ sung thực phẩm chức năng, bổ sung vitamin, axit béo omega-3, magie…
    • Tuyệt đối hạn chế uống rượu, bia, hút thuốc hay sử dụng các kích thích khác vì có thể khiến cơn đau trầm trọng thêm
    • Sử dụng thuốc giảm đau bụng kinh, có thể là paracetamol hay các thuốc NSAIDs phổ biến nhưng không được lạm dụng
    • Dùng thuốc tránh thai dạng uống hay dán, tiêm, cấy dưới da… (cách này cần phải được sự đồng ý và hướng dẫn từ bác sĩ) để kiểm soát hormone sinh sản

Ngoài ra đau bụng kinh là do các bệnh lý khác gây ra như tử cung của bạn có vấn đề. Hãy đến gặp ngay bác sĩ để được tư vấn ngay vì có thể phải tiến hành phẫu thuật.

Bạn cũng có thể chưa đau bụng kinh bằng thuốc theo toa của bác sĩ. Điều này có nghĩa là bạn phải đi khám để được bác sĩ kê toa tránh trường hợp uống thuốc bậy bạ gây nguy hiểm không đáng có.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết của Phòng khám Nguyễn Trải hy vọng những thông tin trên sẽ giúp ích cho bạn. Hãy đem cách điều trị đau bụng kinh này đến với các chị em khác bạn nhé!