Niềng răng khểnh mất bao lâu? Giá bao nhiêu tiền?

Thảo luận trong 'Thời Trang' bắt đầu bởi nhakhoawestway, 2/5/21.

1. nhakhoawestway

nhakhoawestway Level 1 Thành viên

Theo quan niệm của người phương Đông, sở hữu chiếc răng khểnh sẽ có nét đáng yêu, khiến nụ cười cuốn hút và tạo ấn tượng với người đối diện. Tuy nhiên, răng khểnh là một trong những dạng răng mọc lệch trên cung hàm. Để đánh giá răng khểnh đẹp hay xấu, cần xem xét từ nhiều yếu tố khác nhau như: góc mặt, hình dáng răng và tổng thể khuôn hàm.

Với những chiếc răng khểnh gây ảnh hưởng đến chức năng của răng, bác sĩ sẽ khuyên bạn niềng răng để khắc phục tình trạng này. Vậy, niềng răng khểnh có được không? Quy trình niềng răng khểnh như thế nào? Chúng ta cùng tìm hiểu những vấn đề liên quan đến niềng răng khểnh qua bài viết dưới đây nhé!

1. Răng khểnh là gì?

Răng khểnh (răng nanh) là chiếc răng nằm ở vị trí răng số 3 trên cung hàm. Có người có 1 chiếc răng khểnh nhưng cũng có người có 2 răng khểnh ở 2 bên. Hình dáng của răng khểnh sẽ phụ thuộc vào kích cỡ khuôn miệng và sự sắp xếp của các răng còn lại.

2. Có nên niềng răng khểnh không?
    Cũng giống các răng còn lại trên cung hàm, răng số 3 đảm nhận chức năng ăn nhai quan trọng là cắn xé thức ăn, giảm bớt gánh nặng cho răng cửa. Nhưng khi răng số 3 mọc lệch thành răng khểnh, nó lại làm giảm sức ăn nhai.

Răng khểnh có nên niềng hay không sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Nếu răng khểnh khiến cho nụ cười duyên dáng, không ảnh hưởng đến việc ăn nhai thì bạn có thể giữ lại.

Nhưng nếu như răng khểnh bị nhô quá mức, gây ảnh hưởng đến khớp cắn và gây khó khăn trong việc vệ sinh răng miệng thì bạn nên đến gặp bác sĩ để thăm khám và đưa ra phương pháp điều trị thích hợp.

3. Niềng răng giữ lại răng khểnh có được không?

Nhiều người niềng răng vẫn có mong muốn giữ lại răng khểnh, việc này hoàn toàn có thể thực hiện được.

Nếu muốn giữ lại răng, bạn nên trao đổi trực tiếp với bác sĩ về mong muốn của mình để đến giai đoạn gắn mắc cài răng, bác sĩ sẽ không gắn tại vị trí răng khểnh của bạn.

Để giữ lại răng khểnh, bác sĩ sẽ lên kế hoạch điều trị đặc biệt. Trong thời gian chỉnh nha, chỉ dùng lực kéo từ dây cung đưa răng còn lại về đúng vị trí và giữ lại chiếc răng khểnh yêu cầu của khách hàng.

Tuy nhiên, để giữ lại răng khểnh đảm bảo thẩm mỹ và sức khỏe răng miệng, bạn cần có sự thăm khám và chụp phim cụ thể, sau đó bác sĩ sẽ đưa ra phương án tối ưu nhất đối với trường hợp của bạn.

4. Niềng răng khểnh mất bao lâu?
    Thời gian niềng răng khểnh có thể kéo dài từ 6 tháng đến 2 năm, tùy vào độ lệch của răng và hàm. Niềng răng có lâu hay không còn phụ thuộc vào phương pháp niềng răng bạn lựa chọn.

Nếu bạn niềng răng bằng mắc cài kim loại thì thời gian đeo niềng khoảng 6 tháng đến 1 năm. Do loại mắc cài này có lực mạnh nên thời gian đeo niềng sẽ không kéo dài quá lâu.

Nếu sử dụng niềng răng mắc cài sứ hay niềng răng không mắc cài thì thời gian chỉnh răng sẽ kéo dài hơn một chút. Tuy nhiên, loại niềng này có thẩm mỹ cao hơn, phù hợp với những người muốn niềng răng đang đi làm, công việc cần giao tiếp nhiều.

Tham khảo thêm tại đây: https://westwaydental.vn/nieng-rang-khenh/