Chia sẻ Vì sao nên sử dụng tài khoản giao dịch forex demo trước khi sử dụng tài khoản Live?

Thảo luận trong 'Vay Tiền Nhanh' bắt đầu bởi nguyenhop030315, 7/5/21.

1. nguyenhop030315

nguyenhop030315 Level 3 Thành viên

Vì sao nên sử dụng tài khoản giao dịch forex demo trước khi sử dụng tài khoản Live?
    Bạn nên giao dịch bằng tài khoản Demo bao nhiêu lâu trước khi giao dịch thật?
    Các nghiên cứu cho thấy rằng 70% trader giao dịch bằng tài khoản thực và 63% trader đánh mất tiền khi giao dịch.

Chúng tôi hiểu vì sao tình trạng này lại diễn ra. Tất cả các trader đều giao dịch với mục đích kiếm lợi nhuận. Chúng ta đều không muốn đứng ngoài lề hay giao dịch bằng tiền ảo trên tài khoản giao dịch forex demo, để rồi sau đó thắng cuộc và không thu được chút lợi nhuận thực tế nào.

Tất cả lý do để chúng ta giao dịch là để kiếm lợi nhuận. Nhưng cũng chính vì lý do này mà hầu hết các nhà giao dịch bị thua lỗ khi bắt đầu giao dịch.

“Learning Curve”.
    Khi bạn tập giao dịch những lần đầu tiên, bạn bắt đầu vẽ nên “Learning curve” của mình. Bạn không chỉ phải tìm hiểu về những điều cơ bản của thị trường, bạn còn phải học một chiến lược có lợi nhuận và cách nhập, thoát, quản lý tiền của bạn và cắt lỗ. Bạn phải học những điều mà khi bắt đầu, bạn thậm chí không biết tồn tại. Tuy nhiên, nhiều nhà giao dịch đang học và thực hành những điều này khi họ thực hiện giao dịch tiền thật.

Không có lý do gì để bạn học, thực hành, rồi mất tiền trong khi những kiến thức học được thực sự có thể giúp ích cho bạn trong việc giao dịch.

Đánh bạc hay giao dịch?

Nếu bạn không làm chủ được mình, giao dịch sẽ biến thành cờ bạc. Nhưng có một sự khác biệt rõ ràng giữa cờ bạc và giao dịch:

• Một nhà giao dịch tạo ra lợi nhuận trên thị trường, họ hiểu những gì họ đang làm sẽ tạo ra lợi nhuận tổng thể. Và họ đã thực hiện giao dịch của họ trên tài khoản demo và mặc dù họ có thể thua lỗ nhưng chiến lược của họ vẫn hoạt động.

• Một con bạc chỉ đoán và thực hiện giao dịch với hy vọng họ sẽ gặt hái được một khoản lợi nhuận lớn.
    Kiếm tiền theo cách của bạn bằng một tài khoản thực.
    Tôi đã nghe rất nhiều các lý do và lời giải thích về việc tại sao chỉ nên sử dụng tài khoản thực. Đó là bạn sẽ không thể có kinh nghiệm nếu như bạn không được trải nghiệm cảm xúc thực, hay bạn chỉ giao dịch với khối lượng rất nhỏ.

Nhưng khi bạn biết rằng bạn có thể thực hiện giao dịch tiền trên tài khoản demo, thì bạn thực sự không cần phải mạo hiểm với tiền thật trên thị trường.

Giao dịch bằng tiền thật và tiền ảo là những trải nghiệm khác nhau, tuy nhiên, bạn không cần mạo hiểm đánh mất tiền của mình chỉ để để tập luyện và để thử xem liệu chiến lược của mình có hiệu quả hay không. Bạn có thể thử nghiệm bằng tài khoản ảo để biết rằng hệ thống hoặc chiến lược của bạn hoạt động hiệu quả hay không? Sau đó bạn có thể thực hiện bước tiếp theo và bắt đầu giao dịch trên tài khoản thực.

Các trader thực hiện giao dịch trên tài khoản thực khi chưa có chiến lược rõ ràng, đầu bạn chứa đầy sự hoài nghi, điều này dẫn đến việc bạn sẽ không thể kiên trì đến cùng để thử nghiệm chiến lược mình đã định. Sự ngờ vực và sợ sệt sẽ dẫn đến việc chốt lãi khi bạn không nên và một số lỗi giao dịch như tham gia giao dịch mà bạn cảm thấy không chắc chắn. Các trader thử nghiệm các chiến lược giao dịch mới trên tài khoản thực, điều này có thể làm cho bạn bị đánh gục bởi chính những hoài nghi của bản thân, và bạn sẽ vấp phải những thua lỗ liên tiếp và không còn cơ hội để thử nghiệm chiến lược của mình đến cùng.

Có phương pháp và logic

Đừng chỉ ném đống bùn vào tường và quan sát liệu nó có thể dính trên đó hay không. Hãy áp dụng phương pháp giao dịch trong mọi giao dịch của bạn. Hãy chuẩn bị tâm lý sẵn sàng cho việc hiệu suất giao dịch của bạn sẽ bị giảm khi bạn chuyển sang giao dịch tài khoản thực từ tài khoản ảo, và đặt một giới hạn giao dịch cho bản thân để có thể quay lại thử nghiệm trên tài khoản ảo đúng lúc.

Giao dịch là việc kinh doanh chứ không phải là cờ bạc. Giao dịch là bạn sẽ phải đưa ra những quyết định sáng suốt hết lần này tới lần khác.

Khi bạn lần đầu tiên bắt đầu giao dịch bằng tiền thật, bạn sẽ bắt đầu trải nghiệm những gì được gọi là “cảm xúc giao dịch” mà bạn không hề gặp phải khi giao dịch với tài khoản demo. Bạn rất có thể sẽ bắt đầu phạm sai lầm mà bạn không mắc phải khi sử dụng tài khoản ảo.

Đây là bước tiếp theo trong việc học giao dịch và làm chủ giao dịch của bạn.

Khi giao dịch bằng tiền thật, bạn có thể nhận ra rằng chiến lược bạn áp dụng không hiệu quả. Lợi nhuận giao dịch sụt giảm, bạn có thể hiểu rằng có thể đó chính là những sai lầm mắc phải do cảm xúc của bạn gây nên. Bạn cũng có thể thấy những nhà giao dịch khác, những người cũng đang đắn đo không biết liệu giao dịch của họ có đem lại hiệu quả hay không.

Tuy nhiên; bạn cũng sẽ biết rằng những gì bạn đang làm không hoạt động. Nếu bạn thấy sự sụt giảm trong màn trình diễn của mình, bạn biết đó là từ những sai lầm bạn đang mắc phải được tạo ra từ cảm xúc của bạn. Bạn cũng sẽ đứng trước các nhà giao dịch, những người không biết liệu những gì họ đang làm có thực sự hoạt động hay không.

Xem thêm: đầu tư forex có hợp pháp không

Rủi ro chiếm 50% – không phải là toàn bộ.

Sau khi biết rằng bạn có một hệ thống hoặc chiến lược có thể mang lại lợi nhuận trên tài khoản demo, đừng nên giao dịch 100% số vốn bạn dự định để đầu tư Bạn có thể bắt đầu với một số tiền nhỏ hơn, ví dụ; 50% những gì bạn định đầu tư. Khi đó nếu bạn có bất kỳ vấn đề không lường trước nào khi bạn giao dịch lần đầu trên tài khoản thực thì hậu quả cũng được giảm thiểu. Ví dụ: nếu bạn có ý định giao dịch với 10.000 đô la, thì bạn có thể bắt đầu với 5.000 đô la.

Đặt Dừng Kích hoạt
    Một điều rất được khuyến khích là thiết lập tỷ lệ phần trăm cho tài khoản của bạn mà bạn có thể rút tiền trước khi lệnh của bạn được kích hoạt vì muốn tạm thời phải nghỉ ngơi. Điều này có thể ngăn chặn các khoản thua lỗ lớn và làm bay tài khoản. Điểm dừng kích hoạt này là điểm mà bạn ngừng giao dịch tiền thật, lấy cổ phiếu và thực hiện một số đánh giá lại. Khi bạn đã giải quyết được vấn đề và tìm ra lỗi sai khi sử dụng tài khoản ảo của mình, bạn có thể quay lại tài khoản thực.

Kết luận
    Có rất nhiều lý thuyết xung quanh tài khoản demo và trực tiếp, nhưng sự thật là nếu bạn không thể kiếm tiền trên tài khoản ảo, bạn càng không thể kiếm tiền trên tài khoản thật. Bạn không cần phải mạo hiểm với bất kỳ khoản tiền thật nào cho đến khi bạn biết rằng mình có lãi và hiểu được những gì bạn đang làm.

Xem thêm: nạp tiền trên sàn XTB